Chướng bụng, suy nhược cơ thể do lạm dụng thuốc kháng viêm có chứa corticoid

Do lạm dụng thuốc kháng viêm có chứa corticoid, người đàn ông ở Bình Phước nhập viện trong tình trạng suy kiệt sức lực, chướng bụng khó tiêu.
Phương Vũ Phương Vũ

Thông tin từ VnExpress, ngày 16/4, Bệnh viện Hoàn Mỹ Vạn Phúc 1 vừa tiếp nhận một bệnh nhân nam 76 tuổi (Bình Phước) nhập viện với triệu chứng bụng chướng to, yếu, mệt, nôn ói nhiều, rối loạn tiêu hóa. Các bác sĩ chẩn đoán bệnh nhân này bị nhiễm trùng tiêu hóa, theo dõi bán tắc ruột, xơ gan, suy kiệt.

Dựa theo tiền sử bệnh, bác sĩ phát hiện ông bị đau lưng, tê chân nhiều năm và đã uống rất nhiều thuốc giảm đau Đông - Tây y.

Sau khi hội chuẩn, bác sĩ xác định bệnh nhân mắc hội chứng Cushing do tác dụng phụ của việc sử dụng thuốc corticoid dài hạn. 

Người mắc hội chứng Cushing (Ảnh minh họa).

Người mắc hội chứng Cushing (Ảnh minh họa).

Bệnh nhân cho biết, hơn 1 năm nay ông luôn cảm thấy mệt mỏi, nôn ói, bụng to, tiêu chảy, ăn uống kém. Ông đi khám và điều trị tại nhiều bệnh viện với chẩn đoán viêm dạ dày, nấm thực quản... nhưng bệnh ngày càng nặng.

Sau một tuần điều trị tích cực, sức khỏe bệnh nhân dần hồi phục. Từ việc không thể ngồi vững, giờ đây ông có thể tự đi lại, hết nôn ói, hết tiêu lỏng, ăn uống tốt hơn, tinh thần vui vẻ, bụng không còn chướng to và đã xuất viện.

Từ trường hợp này, các bác sĩ khuyến cáo không nên tự ý điều trị bệnh bằng những phương pháp dân gian mà phải đến những cơ sở y tế uy tín thăm khám. Khi đi khám bệnh cần nói rõ với bác sĩ lịch sử bệnh tật và các loại thuốc đã và đang dùng, hồ sơ khám chữa bệnh cũ, đơn thuốc, kết quả xét nghiệm...

Hội chứng Cushing (Cushing do thuốc) là hậu quả của tình trạng lạm dụng thuốc corticoid kéo dài không có kiểm soát. Thường gặp trong các bệnh lý cơ xương khớp, bệnh lý về máu, hen phế quản... đặc biệt là ở một số bệnh nhân sử dụng thuốc đông y không rõ nguồn gốc, tên chế phẩm corticoid tại phòng khám tư nhân nhằm giảm đau, chống dị ứng nhưng lạm dụng liều lượng. Đây là hội chứng thường gặp nhất trong lâm sàng và biến chứng nặng nề như suy kiệt rối loạn điện giải nặng, nhiễm trùng cơ hội...đa số là do người bệnh bỏ thuốc đột ngột dẫn tới nồng độ cortisol huyết thanh giảm trong khi đó vỏ thượng thận bị ức chế bởi glucocorticoid ngoại lai chưa kịp hồi phục.

Thảo Phương (t/h)

Tin nổi bật cùng chuyên mục