Hãi hùng những gương mặt dị dạng vì ham hố bôi kem trắng da 'thần tốc'

Gương mặt sưng vù, mưng mủ kèm những mảng mụn lớn hay làn da sần sùi như vỏ cây khô... là những ví dụ điển hình của việc chị em phụ nữ ham hố bôi kem trắng da không rõ nguồn gốc.
Hà Ly Hà Ly

Mụn lan khắp mặt vì dùng nhiều mỹ phẩm cùng lúc

 
Tháng 3/2015, Nguyễn Thị Hải một cô công nhân may từ Malaysia trở về Việt Nam để điều trị gương mặt lở loét thâm đen do mụn bọc. Được biết, khi còn lao động ở nước ngoài cô được bạn bè giới thiệu bôi kem trắng da tự chế. Thời gian đầu sử dụng cho hiệu quả rất tốt nhưng dần dân làn da cô bắt đầu nhiều mụn hơn.
 
Khi mới xuất hiện mụn, Hải có hay nặn mụn và bôi kem nghệ nhưng không đỡ. Mụn ngày càng lên nhiều hơn, nhiều mụn bọc có mủ. Quá lo sợ Hải nhờ bạn bè gửi thuốc và kem trị mụn từ Việt Nam sang, ai gửi cho cái gì cũng dùng.
 

Gương mặt lở loét mụn do bôi kem trắng da tự chế của Hải


Không thể trị mụn mà da mặt cô càng nghiêm trọng hơn. Cô gái không nhớ rõ loại thuốc trị mụn đã bôi chỉ nhớ mỗi lần dùng là da mặt có cảm giác bị khô, xót. Lớp mụn dày hành hạ cô gái tới mức da mặt rát như dội nước sôi vào người.

Không thể chịu đựng được nữa, Hải mới quyết về nước chữa trị. Tại Viện Da liễu Trung ương, Hải mất 4 tháng điều trị tích cực bằng thuốc kết hợp với laser trị sẹo, may mắn là làn da của cô đã hồi phục.
 

Gương mặt tấy đỏ, sưng nề do Dị ứng mỹ phẩm


Tháng 9/2016, chị Nguyễn Thu H. 27 tuổi ở Đông Anh, Hà Nội tìm tới Trung Tâm Dị ứng miễn dịch Lâm sàng, Bệnh viện Bạch Mai Hà Nội thăm khám với khuôn mặt sưng tấy và chi chít các mảng mụn lớn.

Chị H. cho biết, thời gian trước chị có sử dụng kem dưỡng làm trắng da, đắp mặt nạ có xuất xứ Hàn Quốc. Chị bôi kem trắng da trong khoảng 3 tuần thì bắt đầu xuất hiện mụn ở vùng hai má, phần trán và cổ cùng với ban đỏ khắp toàn thân. Các bác sĩ nhận định chị H. bị Viêm da do dị ứng mỹ phẩm.
 

Một bệnh nhân nổi ban đỏ khắp mặt do dị ứng mỹ phẩm điều trị ở Bệnh viện Bạch Mai


Cũng tại Trung Tâm Dị ứng miễn dịch Lâm sàng, các bác sĩ tiếp nhận bệnh nhân Trần Lan A. 40 tuổi, quê ở Hải Dương cũng mắc vấn đề liên quan tới mỹ phẩm. Bệnh nhân này bị ngứa ngáy toàn thân, gương mặt phù nề, mẩn đỏ nghiêm trọng. Nguyên nhân cũng là do bệnh nhân này bị dị ứng mỹ phẩm.

Theo các bác sĩ, viêm da dị ứng có nhiều biểu hiện như nổi ban hồng đỏ kèm nổi mụn nước, ngứa mề đay và sần phù... Người nào bệnh nặng gương mặt có thể sưng như bị lằn roi, nốt mụn chảy mủ thậm chí có mùi tanh.

Các bác sĩ lý giải hầu hết các trường hợp bị dị ứng mỹ phẩm là do dùng quá nhiều loại kem dưỡng hay sản phẩm chăm sóc da mặt. Nhiều loại mỹ phẩm bôi trên mặt cùng lúc khiến chúng không thể thẩm thấu vào da gây kích ứng.
 

Tan mộng trắng da vì dùng kem trộn 7 năm liền


Tháng 10/2017, chị Nguyễn M. H. 40 tuổi, quê Thái Nguyên đến Bệnh viện 108 thăm khám với triệu chứng gương mặt tấy đỏ và da mỏng nhìn thấy các mạch máu li ti. Đặc biệt các bác sĩ còn nhận thấy trên gương mặt vết sắc tố máu đen, nám...

Chị H. cho biết chị đã dùng kem trộn trắng da suốt 7 năm liền. Chỉ sau vài tuần bôi kem trắng da, chị nhận thấy có hiệu quả khi da sáng hơn, đỡ mụn hơn. Không ngờ sau đó, càng bôi kem da mặt chị càng tệ hơn.
 

Bệnh nhân tin dùng kem trộn chứa corticoid trong thời gian dài khiến da mặt mỏng, tăng sắc tố. Ảnh minh họa

 
Tại Bệnh viện 108, các bác sĩ phát hiện trong loa kem trộn trắng da mà chị H. sử dụng có chứa corticoid. Các tín đồ của kem trộn hầu hết đều mắc bệnh lý do nhiễm corticoid.

Với trường hợp này, bệnh nhân nhiễm corticoid gây giãn mạch máu, làm mỏng da mặt khiến các mạch máu đỏ ửng, nổi lên nhìn rõ rất đáng sợ. Làn da chị H. mỏng tới mức bác sĩ chỉ cần dùng dụng cụ lấy mụn ấn nhẹ  trên da cũng làm rách da, vết thương này sau đó mất 1 tháng mới liền lại.

Theo các bác sĩ, corticoid là chất có tác dụng chống viêm, chống dị ứng, ngăn cản quá trình tăng sinh hạt sắc tố da… Nếu sử dụng trong một thời gian ngắn sẽ cho hiệu quả nhưng dùng lâu dài sẽ phản tác dụng như: da sạm lại, tăng sắc tố da mà rất khó điều trị hồi phục. Nặng hơn, bệnh nhân dư thừa corticoid có thể gây suy tuyến thượng thận, hội chứng cushing.
 

Da mặt sần sùi như vỏ cây khô vì bôi kem trắng da "lởm"


Mới đây nhất, một cô gái 24 tuổi, ở Hà Nội tìm tới Viện Da liễu TW trong tình trạng vảy tiết nhiều toàn bộ vùng mặt, sần sùi thâm sạm gần như không còn vùng da lành.

Bệnh nhân kể rằng vì tự ti với làn da bánh mật nên cô đã tìm mua bộ sản phẩm phục hồi, trắng da (gồm cả thuốc uống và bôi) tại một phòng khám tư tại Hà Nội.
 
Hãi hùng những gương mặt dị dạng vì ham hố bôi kem trắng da 'thần tốc'

Cô gái 24 tuổi gương mặt sần sùi như vỏ cây vì bôi kem trắng da lởm


Sử dụng trong một thời gian ngắn, cô gái nhận thấy vùng da được bôi thuốc xuất hiện các vảy tiết. Trở lại phòng khám, cô nhận được câu trả lời rằng đó chỉ là phản ứng thông thường và tiếp tục được khuyên dùng sản phẩm.

Hậu quả, sau 1 năm sử dụng bộ sản phẩm kem trắng da và thuốc uống phụ hồi da, gương mặt cô gái trẻ đóng vảy dày. Lớp vảy dày từ trắng chuyển sang nâu lan hết khuôn mặt, sần sùi như vỏ cây.

BS Nguyễn Thùy Linh, Phó trưởng khoa Điều trị bệnh da phụ nữ và trẻ em, BV Da liễu TƯ cho biết, bệnh nhân này là một trường hợp điển hình của viêm da khi tiếp xúc với mỹ phẩm. Để điều trị cho bệnh nhân này, các bác sĩ đã phải kê kem bôi, dung dịch bôi ngoài da, kết hợp dưỡng ẩm, tẩy tế bào chết. Làn da của bệnh nhân đã bị tổn thương nên tạm thời không dùng các sản phẩm sữa tắm, sữa rửa mặt có chất tẩy rửa mạnh.
 
Video: VTC14
 

Các bác sĩ khuyến cáo, tuyệt đối không sử dụng kết hợp nhiều loại mỹ phẩm cùng lúc mà không có chỉ dẫn. Người từng bị dị ứng mỹ phẩm, suốt đời không nên sử dụng lại. Người có cơ địa dị ứng như nổi mề đay, hen (suyễn) khi sử dụng mỹ phẩm cần hết sức thận trọng. 

Chị em phụ nữ không nên chủ quan ham đẹp nhanh mà bôi các loại kem trắng da, mỹ phẩm làm đẹp không rõ nguồn gốc. Các loại kem trộn, kem tự chế thường khiến làn da đẹp lên nhanh chóng sau thời gian đầu sử dụng rồi sau đó xuất hiện mụn, lở loét...

Da mặt là vùng da rất nhạy cảm, khi sử dụng bất kỳ loại mỹ phẩm nào mà nhận thấy các hiện tượng mặt nóng rát, ngứa, xót, châm chích, biểu hiện tệ hơn khi tiếp xúc với nhiệt và ánh sáng mặt trời, nổi mụn mủ... thì bệnh nhân cần dừng bôi ngay và tới khám bác sĩ chuyên khoa da liễu.


 
Hà Ly (T/h)

Tin nổi bật cùng chuyên mục