Quy định mức phạt mới cho người điều kiển xe máy, ô tô về vi phạm nồng độ cồn?

Dự thảo sửa đổi nghị định 46 nếu được thông qua, chỉ cần “có hơi rượu, bia”, tức nồng độ cồn lớn hơn 0, người điều khiển xe máy, ô tô đều bị xử phạt.
Trang Trần Trang Trần
Bộ GTVT đang thực hiện việc lấy ý kiến sửa đổi Nghị định 46/2016, trong đó đề xuất tăng mức phạt với hành vi vi phạm nồng độ cồn khi điều khiển phương tiện giao thông.
 
Theo quy định hiện hành thì người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định, phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ và chấp hành nghiêm chỉnh các quy định của Pháp luật về an toàn giao thông đường bộ.
 
Theo quy định tại Khoản 8 Luật giao thông đường bộ 2008 23/2008/QH12 thì pháp luật nghiêm cấm người điều khiển phương tiện xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trong giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn.
 
Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở.
 
Các trường hợp người điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá giới hạn tối đa được cho phép trên đây thì bị coi là vi phạm pháp luật và bị xử phạt theo quy định.
 
Cụ thể theo quy định tại Điểm a Khoản 6, Điểm b Khoản 7, Điểm c Khoản 9 Điều 5 và Khoản 6, Điểm c Khoản 7 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:
 
Đối với xe ô tô chưa vượt quá 50 miligam/100 mililit máu, hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, xe mô tô không bị xử phạt, (Ngoài ra: Trường hợp gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.)
 
Vượt quá từ 50 miligam đến 80 miligam/100 mililit máu, hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở với xe ô tô sẽ phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng, (Ngoài ra: Người điều khiển phương tiện còn bị bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng.)
 
Với xe mô tô phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, (Ngoài ra: Người điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.)
 
Nếu vượt quá 80 miligam/100 mililit máu, hoặc là vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở, xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng, (Ngoài ra: Người điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 04 tháng đến 06 tháng.)
 
Với xe máy sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, (Ngoài ra: Người điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.)
 
quy-dinh-muc-phat-moi-cho-nguoi-dieu-khien-xe-may-o-to-ve-vi-pham-nong-do-con
 
Điểm mới của dự thảo đã đề xuất các mức phạt cao hơn, chặt chẽ hơn, chỉ cần có nồng độ cồn trong máu (dưới 50 mg/lít khí thở), người điều khiển xe máy sẽ bị xử phạt. Đối với xe ô tô mức phạt có thể lên tới 40 triệu đồng.

Hiện Nghị định 46 mới chỉ quy định xử phạt người điều khiển xe máy khi tham gia giao thông có nồng độ cồn vượt quá 50 - 80 mg/100 ml máu, hoặc vượt quá 0,25 đến 0,4 mg/lít khí thở sẽ áp dụng mức phạt 1 - 2 triệu đồng và tước bằng lái xe 1 - 3 tháng.

Dự thảo sửa đổi sẽ rà soát chặt chẽ và áp dụng phạt từ 2 - 3 triệu đồng với người điều khiển xe máy có nồng độ cồn dưới 50 mg/100 ml máu, hoặc dưới 0,25 mg/lít khí thở. Nếu được thông qua, chỉ cần “có hơi rượu, bia”, tức nồng độ cồn lớn hơn 0, người điều khiển xe máy, ô tô đều bị xử phạt.
 
Trang Trang (T/h)

Tin nổi bật cùng chuyên mục