Vứt khẩu trang y tế bừa bãi có thể bị phạt tới 7 triệu đồng?

Trong Điểm d Khoản 1 Điều 20, Nghị định số 155/2016/NĐ-CP ngày 18/11/2016 của Chính phủ quy định: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố...
Thùy Nguyễn Thùy Nguyễn
Theo Zing.vn, chiều nay 14/2, Thứ trưởng Bộ Y tế Đỗ Xuân Tuyên vừa ra văn bản về việc xử lý đối với hành vi vứt, thải bỏ khẩu trang không đúng nơi quy định. Văn bản có nêu rõ, nhằm hạn chế sự lây lan của dịch bệnh do chủng mới của virus corona (Covid-19) gây nên, Bộ Y tế khuyến cáo người dân nên áp dụng các biện pháp phòng ngừa và bảo vệ Sức Khỏe.
 
Trong đó, việc sử dụng và vứt bỏ khẩu trang đúng nơi quy định sau khi sử dụng cũng được đề cập tới. Tuy nhiên, hiện nay lượng khẩu trang được dùng gia tăng chóng mặt, kèm theo tình trạng vứt bỏ khẩu trang bừa bãi ngày càng nhiều, gia tăng nguy cơ ô nhiễm môi trường và gia tăng dịch bệnh. 
 
Vứt khẩu trang y tế bừa bãi có thể bị phạt tới 7 triệu đồng?
Ảnh minh họa. 

Vnexpress thông tin, trước tình trạng này Bộ Y tế đề nghị UBND tỉnh, thành phố chỉ đạo các đơn vị chuyên môn tại địa phương thực hiện việc tuyên truyền, hướng dẫn người dân tháo bỏ khẩu trang đúng cách. Cụ thể khi tháo bỏ khẩu trang, người dùng chỉ cầm vào phần dây đeo qua tai để tháo ra. Sau khi tháo khẩu trang thì cho ngay vào thùng đựng chất thải có nắp đậy kín theo quy định và rửa sạch tay.
 
Do đó, các tỉnh và thành phố cần phải bố trí đầy đủ thùng đựng chất thải có nắp đậy kín tại nơi công cộng. Bộ Tài nguyên và Môi trường, Bộ Công an chỉ đạo các cơ quan, đơn vị thuộc thẩm quyền tăng cường kiểm tra, xử phạt đối với các hành vi vứt, thải bỏ khẩu trang không đúng nơi quy định theo Điểm c, Điểm d, Khoản 1, Điều 20 Nghị định số 155/2016/NĐ-CP ngày 18/11/2016 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường.
 
Vứt khẩu trang y tế bừa bãi có thể bị phạt tới 7 triệu đồng?
Ảnh minh họa. 
 
Điểm c, d của quy định nêu rõ: 
 
1. Hành vi thu gom, thải rác thải sinh hoạt trái quy định về bảo vệ môi trường bị xử phạt như sau:
 
c) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại điểm d khoản này.
 
d) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị.
 
 

Thùy Nguyễn (t/h)

Tin nổi bật cùng chuyên mục